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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Machi 8,2023 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tamko la THBUB wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 

Wanawake Duniani Machi 8, 2023 

 

Tarehe 8 Machi kila mwaka ni Siku ya Kimataifa ya kutambua utu, nafasi 

na mchango wa mwanamke katika maendeleo ya kiuchumi, kijamii, 

kiutamaduni na kisiasa duniani. Umoja wa Mataifa uliridhia na kuanza 

kuadhimisha rasmi siku ya wanawake Duniani, Machi 8 mwaka 1975 kwa 

lengo la kuikumbusha dunia juu ya usawa wa kijinsia na haki za 

wanawake. Uamuzi huu ulifikiwa ili kupinga mfumo dume ambao ulizikabili 

jamii mbalimbali duniani na kuminya haki za wanawake kama miongoni 

mwa makundi maalum. 

 

Katika maadhimisho ya siku hii muhimu, Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora inaungana na jamii na wadau mbalimbali duniani kutambua 

mchango wa wanawake katika nyanja mbalimbali za maendeleo. Kauli 

mbiu ya maadhimisho ya mwaka 2023 ni “Ubunifu na Mabadiliko ya 

Teknolojia: Chachu Katika Kuleta Usawa wa Kijinsia.” Kauli mbiu hii 

inatukumbusha kuona umuhimu wa ujumuishi wa wanawake katika 
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masuala ya teknolojia na kutafakari juu ya namna teknolojia inavyoweza 

kuwa kichocheo au kizuizi cha kujiletea usawa wa kijinsia. 

 

Kupitia kauli mbiu hii pia tunapata fursa ya kujadili na kuandaa mikakati 

madhubuti itakayosaidia kutumia teknolojia na kutatua changamoto 

zinazowakabili wanawake na makundi mengine yenye mahitaji maalum, 

zikiwemo zile zinazotokana na teknolojia yenyewe katika kutokomeza 

ukatili na kuleta usawa wa kijinsia. 

 

THBUB inatambua kuwa teknolojia ikitumika vyema inakuwa chachu kwa 

maendeleo ya wanawake na Taifa kwa ujumla; Lakini ikitumika vibaya 

inaweza kuchangia uvunjifu wa haki za binadamu. Katika kipindi hiki cha  

maendeleo ya teknolojia duniani, kumekuwepo na changamoto za 

matumizi ya teknolojia ambapo wakati mwingine imechangia ukatili wa 

kijinsia. Mathalani,  baadhi ya watu, hasa wapenzi kutumia simu na vifaa 

vingine vya kielektroniki kujirekodi wakiwa katika faragha lakini pale 

inapotokea kutoelewana picha hizo zimekuwa zikirushwa mitandaoni kwa 

lengo la kudhalilisha ambapo wahanga wengi wa matukio haya 

wamekuwa ni wanawake na watoto. Aidha, kumekuwepo maendeleo 

hafifu ya matumizi ya teknolojia katika maeneo ya vijijini tofauti na mijini. 

 

Kwa kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu, Tume: 

i) Inaihamasisha jamii kuendelea kutumia teknolojia kwa weledi, kwa 

kuzingatia sheria, haki za binadamu na misingi ya utawala bora.  

 

ii) Inatoa wito kwa wanawake kuendelea kujiamini na kutumia 

teknolojia katika kujiletea maendeleo yao kiuchumi na kijamii; na 
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iii) Inaiomba Serikali na wadau mbalimbali kuandaa programu maalum 

kuwasaidia wanawake hasa wa vijijini kutumia teknolojia katika 

kujikwamua kiuchumi na kwa ajili ya maendeleo endelevu. 

 

Imetolewa na: 

 

 

Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 
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